สังคมแห่งการแบ่งปันเพื่อชาว มสธ.ระยอง

เคล็คลับสำหรับผู้ที่อ่านหนังสือไม่ทันจริงๆค่ะ

Share
    dj.soda
    ปอตรีปี 4
    ปอตรีปี 4

: 34

เคล็คลับสำหรับผู้ที่อ่านหนังสือไม่ทันจริงๆค่ะ

ตั้งหัวข้อ  dj.soda on Thu Apr 22, 2010 8:05 am

เหลือไม่กี่หน่วยแล้วแต่ไม่ทันจะทำไงดี

บอกก่อนนะคะโซดาไม่ได้เก่งอะไรแล้วก็ไม่ได้มั่นใจว่าจะสอบได้เป็นแค่เคล็ดเล็กๆน้อยๆดีกว่าไม่ทำอะไรเลย อย่างน้อยผ่านตา ก็ยังดี

1.อ่านแนวคิดของแต่ละหน่วยและแต่ละตอนค่ะอ่านแค่นั้นถ้าว่างพอกวาดตาตามเนื้อหาต่างๆบ้างอ่านแบบนี้ 15 หน่วย 1 วันก็อ่านทันค่ะแต่ก็อย่าลืมจำสาระสำคัญด้วยนะคะ

2.คำถามก่อนเรียน-หลังเรียน อย่าคิดว่าไม่สำคัญ หรืออ่านแล้วจำเฉพาะคำตอบอันนี้ช่วยได้แต่ไม่มากค่ะต้องตอบคำถามแบบกว้างและครอบคลุมกว่านั้น วิธีก็คืออ่านคำถามแล้วหาคำตอบ เช่น

1.คำถามถามว่าสัตว์ชนิดใดมี 4 ขา
    ก.ไก่
    ข.เป็ด
    ค.งู
    ง.ช้าง
    จ.ถูกทุกข้อ
    คำตอบคือช้างถ้าเราจำคำถามนี้แล้วจำแต่คำตอบว่าช้างถ้าคำถามกลับกันล่ะสัคว์ชนิดใดมี 2 ขา????ไม่รู้ก็ตอบผิด....ตอบช้างก็ยิ่งผิด ดังนั้นเราต้องไปหาคำตอบว่าสัตว์แต่ละตัวมีกี่ขา แล้วก็สัตว์ 4 ขามีอะไรบ้างสัตว์ 2 ขามีอะไรบ้าง วิธีนี้อาจจะใช้เวลามากหน่วยแต่ก็พอทันนะ 2 วันน่าจะทันกับ 1 วิชาค่ะ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ขอให้ทุกคนโชคดีในการสอบค่ะ

Admin
    Admin
    Admin

: 51

Re: เคล็คลับสำหรับผู้ที่อ่านหนังสือไม่ทันจริงๆค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Admin on Thu Apr 22, 2010 9:38 am

dj.soda พิมพ์ว่า:เหลือไม่กี่หน่วยแล้วแต่ไม่ทันจะทำไงดี

บอกก่อนนะคะโซดาไม่ได้เก่งอะไรแล้วก็ไม่ได้มั่นใจว่าจะสอบได้เป็นแค่เคล็ดเล็กๆน้อยๆดีกว่าไม่ทำอะไรเลย อย่างน้อยผ่านตา ก็ยังดี

1.อ่านแนวคิดของแต่ละหน่วยและแต่ละตอนค่ะอ่านแค่นั้นถ้าว่างพอกวาดตาตามเนื้อหาต่างๆบ้างอ่านแบบนี้ 15 หน่วย 1 วันก็อ่านทันค่ะแต่ก็อย่าลืมจำสาระสำคัญด้วยนะคะ

2.คำถามก่อนเรียน-หลังเรียน อย่าคิดว่าไม่สำคัญ หรืออ่านแล้วจำเฉพาะคำตอบอันนี้ช่วยได้แต่ไม่มากค่ะต้องตอบคำถามแบบกว้างและครอบคลุมกว่านั้น วิธีก็คืออ่านคำถามแล้วหาคำตอบ เช่น

1.คำถามถามว่าสัตว์ชนิดใดมี 4 ขา
    ก.ไก่
    ข.เป็ด
    ค.งู
    ง.ช้าง
    จ.ถูกทุกข้อ
    คำตอบคือช้างถ้าเราจำคำถามนี้แล้วจำแต่คำตอบว่าช้างถ้าคำถามกลับกันล่ะสัคว์ชนิดใดมี 2 ขา????ไม่รู้ก็ตอบผิด....ตอบช้างก็ยิ่งผิด ดังนั้นเราต้องไปหาคำตอบว่าสัตว์แต่ละตัวมีกี่ขา แล้วก็สัตว์ 4 ขามีอะไรบ้างสัตว์ 2 ขามีอะไรบ้าง วิธีนี้อาจจะใช้เวลามากหน่วยแต่ก็พอทันนะ 2 วันน่าจะทันกับ 1 วิชาค่ะ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ขอให้ทุกคนโชคดีในการสอบค่ะ

ถ้าใครไม่อ่านหนังสือมาเลยนะ100เคล็ดลับก็ช่วยไม่ได้ ทุกคนย่อมรู้ว่าศักยภาพของเราได้แค่ไหนให้ย้อนกลับไปว่าเวลาที่ผ่านมาเราใช้เวลาไปเพื่ออะไรบ้างนำกลับมาปรับปรุงคุณภาพของตัวเองเพิ่มความมานะอดทนให้กับตัวเองรับรองไปรอดแน่สำหรับการเรียนแบบ มสธ.จ้าCrying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad สู้ๆนะ

เวลาขณะนี้ Wed Oct 24, 2018 10:24 am